แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ มัธยมศึกษาปีที่ 1
ชื่อหน่วย เรียนรู้วิทยาศาสตร์อย่างไร เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีผลต่อโลกอย่างไร เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นายวิทวัส จันทร์สุข โรงเรียน บ้านหนองควายตาย จ. อุดรธานี
หมายเหตุ………………………………………………………………………………………………………………
********************************************************************************************
1.
มาตรฐานตัวชี้วัด
/ผลการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้ ว 8.1 ใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ในการสืบเสาะหา
ความรู้การแก้ปัญหา รู้ว่าปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่มีรูปแบบที่แน่นอน
สามารถอธิบายและตรวจสอบได้ ภายใต้ข้อมูลและเครื่องมือที่มีอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ เข้าใจว่า วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี สังคม
และสิ่งแวดล้อมมีความเกี่ยวข้องสัมพันธ์กัน
ตัวชี้วัด ว 8.1 ม.1-3/1
ตั้งคำถามที่กำหนดประเด็นหรือตัวแปรที่สำคัญในการสำรวจตรวจสอบ
หรือศึกษาค้นคว้าเรื่องที่สนใจได้อย่างครอบคลุมและเชื่อถือได้
ตัวชี้วัด ว 8.1 ม.1-3/8บันทึกและอธิบายผลการสังเกต การสำรวจ ตรวจสอบ
ค้นคว้าเพิ่มเติมจากแหล่งความรู้ต่างๆ ให้ได้ข้อมูลที่เชื่อถือได้
และยอมรับการเปลี่ยนแปลงความรู้ที่ค้นพบเมื่อมีข้อมูลและประจักษ์พยานใหม่เพิ่มขึ้นหรือโต้แย้งจากเดิม
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อจบบทเรียนนี้แล้วนักเรียนสามารถ
1.
อธิบายเกี่ยวกับความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์กับการพัฒนาได้
(K)
2.
ระบุผลกระทบที่เกิดจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีได้(K)
3.
มีความสามัคคีและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน(A)
4.
มีความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย(A)
5.
สามารถทำงานเป็นทีมได้อย่างมีประสิทธิภาพ(A)
6.
สามารถสื่อสารและนำความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีผลต่อโลกอย่างไรไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
(P)
3.สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ความเจริญก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์ ทำให้การดำรงชีวิตของมนุษย์ในอดีตและปัจจุบันแตกต่างกันมาก
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านการสื่อสาร คมนาคม และการเก็บบันทึกข้อมูลต่างๆ
ทั้งนี้เพราะการเรียนรู้ทางวิทยาศาสตร์สามารถทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้
และเกิดความรู้ใหม่ๆ ขึ้นได้ เมื่อมีการค้นคว้าหรือทดลองโดยใช้เครื่องมือที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ทำให้ได้ข้อมูลใหม่ๆ ที่เป็นหลักฐานเชื่อถือได้
4. สาระการเรียนรู้
3.1
วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
3.2
ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
รายละเอียดสาระการเรียนรู้
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีผลต่อโลกอย่างไร
นักวิทยาสาสตร์คือ ผู้ใฝ่รู้
อยากรู้
อยากเห็นจึงได้ศึกษาค้นคว้าอยู่เสมอ
ทำไห้ได้ความรู้ใหม่ๆส่งผลให้มีการพัฒนาเทคโนโลยีใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมาอย่างรวดเร็วตัวอย่างเช่น
เมื่อนักวิทยาศาสตร์ทำการศึกษาค้นคว้าจนได้ความรู้เรื่องพลังงานคลื่นและตัวนำชนิดต่างๆ
จากนั้นก็มีการนำความรู้ไปใช้พัฒนาเทคโนโลยีต่างๆในการสื่อสาร เช่น ดาวเทียมสื่อสาร
วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
การค้นพบของสมบัติของสารและปฏิกิริยาอันเกิดจากสารต่างๆ ทำให้เกิดอุตสาหกรรมเคมีและอุตสาหกรรมอย่างอื่นขึ้นอีกมากมายเช่น การพบปฏิกิริยาที่ทำให้แร่ที่มีสารประกอบของเหล็กกลายเป็นเหล็กบริสุทธิ์
ความรู้นี้นำไปสู่อุตสาหกรรมการถลุงแร่เหล็กซึ่งถูกนำไปใช้ในอุตสาหกรรมรถยนต์และอุปกรณ์ก่อสร้างตามมา
ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
โดยทั่วไปจะดูเหมือนว่าเราได้ผลประโยชน์มากมายมหาศาลจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแต่ถ้าเราพิจารณาให้รายระเอียดรอบคอบถึงสิ่งที่วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีหยิบยื่นให้แล้ว
เราก็จะพบว่าวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีไม่ได้หยิบยื่นเฉพาะสิ่งที่เป็นผลด้านบวกเสมอไป เราจะพบว่ามีหลายสิ่งหลายอย่างที่เป็นผลกระทบ
5. การวัดและการประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้
|
วิธีวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การประเมิน
|
1. อธิบายเกี่ยวกับความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์กับการพัฒนาได้
(K)
2. ระบุผลกระทบที่เกิดจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีได้
(K)
|
-ตรวจใบกิจกรรมที่ 1เรื่อง วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
-ตรวจ กิจกรรม เรื่อง
ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
-การนำเสนองานหน้าชั้นเรียน
|
-ใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
- แผ่น my mapping เรื่อง ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
|
นักเรียนตอบคำถามใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง
วิทยาศาสตร์กับการพัฒนาได้ถูกต้องอย่างน้อย 60 %
|
3. มีความสามัคคีและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
(A)
4. มีความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย
(A)
5. สามารถทำงานเป็นทีมได้อย่างมีประสิทธิภาพ
(A)
|
สังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียนเป็นรายบุคคล
|
แบบสังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียนเป็นรายบุคคล
|
ใช้เกณฑ์ท้ายแบบสังเกต
|
6.สามารถสื่อสารและนำความรู้เรื่อง
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีผลต่อโลกอย่างไร ไปใช้ในชีวิตประจำวัน ได้ (P)
|
สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานกลุ่ม
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานกลุ่ม
|
ใช้เกณฑ์ท้ายแบบสังเกต
|
6.กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่
1 การรู้จักตนเอง
- วิเคราะห์ตนเอง :
ครูให้นักเรียนทบทวนเกี่ยวกับบทเรียนที่เรียนมาแล้ว เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ที่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงของโลก
- รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
: นักเรียนแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันกับเพื่อนในห้องเรียน
ขั้นที่ 2การเชื่อมโยงประสบการณ์เดิมและใหม่
- การเตรียมความพร้อม :ครูให้นักเรียนนั่งสมาธิก่อนเรียนเป็นเวลา
3 นาที โดยกำหนดลมหายใจเข้า-พุท กำหนดลมหายใจออก-โธ
เพื่อให้นักเรียนผ่อนคลายจิตใจและมีสมาธิในการเรียน
จากนั้นครูแจ้งหัวข้อและจุดประสงค์ให้กับนักเรียนว่าวันนี้เราจะทำการเรียนการสอน
เมื่อนักเรียนเรียนเรื่องนี้แล้ว
นักเรียนสามารถ
1. อธิบายเกี่ยวกับความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์กับการพัฒนาได้
2. ระบุผลกระทบที่เกิดจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีได้
3. มีความสามัคคีและช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
4. มีความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย
5. สามารถทำงานเป็นทีมได้อย่างมีประสิทธิภาพ
6. สามารถสื่อสารและนำความรู้เรื่อง
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีผลต่อโลกอย่างไร ไปใช้ในชีวิตประจำวัน ได้
ขั้นที่ 3 การสร้างองค์ความรู้
1) การตั้งประเด็น
- ครูถามโดยนำรูปภาพดังต่อไปนี้ให้นักเรียนดู
“ตะเกียงไฟ”
กับ “หลอดไฟฟ้า”
“ครก” กับ “เครื่องปั่น”
“จดหมาย”
กับ “โทรศัพท์”
“ถ้วยใบตอง”
กับ “กล่องโฟม”
- ครูถามนักเรียนว่า “การใช้เทคโนโลยีมีผลต่อเราอย่างไร”
(แนวการตอบทำให้โลกร้อน ทรัพยากรธรรมชาติเสื่อมโทรมมีผลต่อสุขภาพ
เป็นต้น)
2) ศึกษา ค้นคว้า
รวบรวมข้อมูล
- ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 10 คน
โดยนับเรียงจากเลขที่ของนักเรียน แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษา ค้นคว้าข้อมูลจากหนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ชั้น
ม.1และสืบค้นความรู้จากใบความรู้ เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยี โดยแบ่งเรื่องให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวิเคราะห์ดังนี้ (สังเกตการทำงานกลุ่ม)
กลุ่มที่ 1เรื่อง ผลกระทบต่อสุขภาพโดยตรง
กลุ่มที่ 2 เรื่อง รูโหว่โอโซน
กลุ่มที่ 3เรื่อง การใช้สารในชีวิตประจำวัน
กลุ่มที่ 4 เรื่อง วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีกับศีลธรรมและความรับผิดชอบต่อสังคม
- ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันวิเคราะห์หาสาเหตุและวิธีแก้ไขของหัวข้อแต่ละกลุ่ม เป็นเวลากลุ่มละ 10 นาที
3) ลงมือปฏิบัติ
เมื่อนักเรียนศึกษาข้อมูลแล้ว
จากนั้นให้ตัวแทนกลุ่มออกไปรับอุปกรณ์ในการทำกิจกรรม เรื่อง ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีตามที่หัวข้อในแต่ละกลุ่มได้รับมอบหมาย
ทำออกมาเป็น my mapping
4) การวิเคราะห์
สมาชิกในกลุ่มทำกิจกรรม
เรื่องผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
ระดมความคิดหาคำตอบจากการที่นักเรียนได้ค้นคว้าข้อมูล
5)
สังเคราะห์และสรุปผล
สมาชิกในกลุ่มแลกเปลี่ยนความรู้กัน
เพื่อจะได้มาซึ่งคำตอบที่สมบูรณ์ที่สุด
ขั้นที่ 4 การแลกเปลี่ยนเรียนรู้และขยายผล
1) การแสดงความคิดเห็นร่วมกัน
- ให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานจาการทำกิจกรรม
เรื่องผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ให้เพื่อนๆฟัง กลุ่มละ 3 นาที
พร้อมให้ทุกกลุ่มแสดงความคิดเห็นในผลงานของแต่ละกลุ่มที่ออกมานำเสนอ
2) การประเมิน
- ครูประเมินโดยใช้เกณฑ์การประเมินงานกลุ่มท้ายแผนการจัดการเรียนรู้
เพื่อวัดความรู้ของนักเรียนที่เรียนในวันนี้
3) การขยายความรู้เพิ่มเติม
- ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนทุกคนโดยให้ทำใบกิจกรรม เรื่อง วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
- ครูเชื่อมโยงและอธิบาย ถึงสิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ ในอดีตและปัจจุบัน
เช่น การใช้ใบตองกับถุงพลาสติก, ครกกับเครื่องปั่น ,
กระสอบป่านกับกระสอบปุ๋ยเป็นต้น
จากนั้นให้นักเรียนเป็นผู้อธิบายสิ่งของต่างๆที่ได้ยกตัวอย่างมา
- ครูเชื่อมโยงและอธิบาย
ถึงผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่เกิดขึ้นใน
ชีวิตประจำวัน
ขั้นที่ 5
การนำไปใช้และประยุกต์ใช้
ครูให้นักเรียนศึกษาหาความรู้
เรื่องแนวทางการประหยัดพลังงาน ทำเป็นรายงานส่งครูในสัปดาห์ถัดไป
7.
สื่อ อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
-
ใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา
- กระดาษชาร์ทในการทำกิจกรรม
เรื่อง ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
- ใบความรู้เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยี
- ปากกาเคมี สำหรับให้นักเรียนในการทำกิจกรรม เรื่อง ผลกระทบจากวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
-หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์ มัธยมศึกษาปีที่ 1 เล่ม 1สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีกระทรวงศึกษาธิการ.วิทยาศาสตร์
1. กรุงเทพฯ: โรงพิมพ์ สกสค. ลาดพร้าว, 2553
8. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
7.1
สรุปผลการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
7.2
แนวทางในการแก้ไขพัฒนา
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
7.3
ข้อเสนอแนะ
...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................ผู้สอน
(....................................................)
ข้อคิดเห็น / ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.....................................................ผู้บังคับบัญชา
(......................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียน (รายบุคคล)
ชื่อ - นามสกุล.................................................................วัน/เดือน/ปีที่ประเมิน................
นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาชั้นปีที่
1 /........
รายการ
|
คะแนน
|
||
3
คะแนน
|
2
คะแนน
|
1
คะแนน
|
|
ความสามัคคี
1. มีความสามัคคีในการปฏิบัติกิจกรรม
2. มีการยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
3.
มีลักษณะเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี
4.
ร่วมทำกิจกรรมการเรียนการสอน
|
|
|
|
การช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
1. ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
2.
มีการแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุมีผล
3.
มีการแลกเปลี่ยนความรู้ภายในกลุ่ม
4.
มีความคิดสร้างสรรค์
|
|
|
|
ความรับผิดชอบ
1.
มีความตั้งใจเรียน
2.
มีความตั้งใจในการทำงาน
3.
มีการจดบันทึกในการทำงาน
4.
มีการทบทวนความรู้และสรุปผล
|
|
|
|
ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................



ตนเอง เพื่อน ครู
เกณฑ์การประเมิน
พฤติกรรมในชั้นเรียน(รายบุคคล)
1.ความสามัคคี
-
มีความสามัคคีในการปฏิบัติกิจกรรม
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีความสามัคคีในการทำงานทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีความสามัคคีในการทำงานบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อไม่มีความสามัคคีในการทำงาน
- มีการยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
ได้
3 คะแนน เมื่อยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นเลย
- มีลักษณะเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี
ได้
3 คะแนน เมื่อ
มีลักษณะเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีลักษณะเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดีน้อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีลักษณะเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดีน้อย
- ร่วมทำกิจกรรมการเรียนการสอน
ได้
3 คะแนน เมื่อ
ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรมการเรียนการสอนทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรมการเรียนการสอนบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรมการเรียนการสอนน้อย
2. การช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
- ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
ได้
3 คะแนน เมื่อ ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้ทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ
ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้บ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้น้อย
- มีการแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุมีผล
ได้
3 คะแนน เมื่อ
มีการแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุมีผลทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุมีผลบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
มีการร่วมแสดงความคิดเห็นน้อย
- มีการแลกเปลี่ยนความรู้ภายในกลุ่ม
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการแลกเปลี่ยนความรู้ภายในกลุ่มทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการแลกเปลี่ยนความรู้ภายในกลุ่มบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนนเมื่อ
มีการแลกเปลี่ยนความรู้ภายในกลุ่มน้อย
- มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ได้
2 คะแนน เมื่อ
มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์บ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์น้อย
3. ความรับผิดชอบ
- มีความตั้งใจเรียน
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจเรียนทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจเรียนบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจเรียนน้อย
- มีความตั้งใจในการทำงาน
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจในการทำงานสม่ำเสมอ
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจในการทำงานบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีความตั้งใจในการทำงานน้อย
- มีการจดบันทึกในการทำงาน
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการจดบันทึกในการทำงานเรียบร้อยทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการจดบันทึกในการทำงานบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนนเมื่อ มีการจดบันทึกในการทำงานน้อย
- มีการทบทวนความรู้และสรุปผล
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการทบทวนความรู้และสรุปผลทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการทบทวนความรู้และสรุปผลบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีการทบทวนความรู้และสรุปผลน้อย
แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานกลุ่ม
กลุ่มที่.....................ชั้น.......................
สมาชิกภายในกลุ่ม
1..........................................................
2...........................................................
3..........................................................
ลำดับที่
|
พฤติกรรมการทำงานเป็นทีม
|
คุณภาพการปฏิบัติ
|
||
ดี
(3)
|
พอใช้
(2)
|
ปรับปรุง
(1)
|
||
1
2
3
4
5
6
7
|
การมีส่วนรวมในการวางแผน
การปฏิบัติงานตามหน้าที่
การให้ความร่วมมือในการทำงาน
การเข้ากิจกรรม
ความรับผิดชอบงานที่รับมอบหมาย
การร่วมอภิปรายเนื้อหาที่เรียน
การนำเสนอผลงานของกลุ่ม
|
|
|
|
4..........................................................
ลงชื่อ…................................................ผู้ประเมิน
(...................................................)
วันที่..........เดือน........................พ.ศ.
..........
เกณฑ์การประเมิน
แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานกลุ่ม
1.
การมีส่วนรวมในการวางแผน
ได้
3 คะแนน เมื่อ
มีส่วนร่วมในการวางแผนการทำงานทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีส่วนร่วมในการวางแผนการทำงานทุกบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
มีส่วนร่วมในการวางแผนการทำงานทุกน้อย
2.
การปฏิบัติงานตามหน้าที่
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการปฏิบัติงานตามหน้าที่ทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการปฏิบัติงานตามหน้าที่บ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
มีการปฏิบัติงานตามหน้าที่น้อย
3.
การให้ความร่วมมือในการทำงาน
ได้
3 คะแนน เมื่อ ให้ความร่วมมือในการทำงานทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ ให้ความร่วมมือในการทำงานบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
ให้ความร่วมมือในการทำงานน้อย
4.
การเข้ากิจกรรม
ได้
3 คะแนน เมื่อ เข้าร่วมกิจกรรมอย่างสม่ำเสมอทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ เข้าร่วมกิจกรรมอย่างสม่ำเสมอบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
เข้าร่วมกิจกรรมอย่างสม่ำเสมอน้อย
5.
ความรับผิดชอบงานที่รับมอบหมาย
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีความรับผิดชอบงานที่รับมอบหมายทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีความรับผิดชอบงานที่รับมอบหมายบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
มีความรับผิดชอบงานที่รับมอบหมายน้อย
6.
การร่วมอภิปรายเนื้อหาที่เรียน
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการร่วมอภิปรายเนื้อหาที่เรียนทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการร่วมอภิปรายเนื้อหาที่เรียนบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ
มีการร่วมอภิปรายเนื้อหาที่เรียนน้อย
7.
การนำเสนอผลงานของกลุ่ม
ได้
3 คะแนน เมื่อ มีการนำเสนอผลงานของกลุ่มทุกครั้ง
ได้
2 คะแนน เมื่อ มีการนำเสนอผลงานของกลุ่มบ่อยครั้ง
ได้
1 คะแนน เมื่อ มีการนำเสนอผลงานของกลุ่มน้อย
ใบความรู้ เรื่อง ผลกระทบของเทคโนโลยี
ในภาพรวมของเทคโนโลยีทั้งหมด
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีความจำเป็นและเพิ่มความสำคัญเป็นลำดับมากขึ้นต่อ
การดำรงชีวิตของมนุษย์แม้ว่าการพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีจะเอื้ออำนวยใน
ด้านชีวิตความเป็นอยู่ที่สะดวกสบายและอายุยืนนานขึ้น
หากการการนำวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมาใช้ โดยมิได้พิจารณาอย่างสุขุมรอบคอบและกว้างไกลแล้ว
ย่อมเกิดผลเสียต่อสภาพแวดล้อมและสมดุลทางธรรมชาติอย่างมหันต์ เมื่อมองไปข้างหน้า
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีควรช่วยเตรียมให้มนุษย์มีความพร้อมที่จะเผชิญกับ
ปัจจัยพื้นฐานในการดำรงชีวิต และปัญหาอันเกี่ยวเนื่องกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม ข้อที่พึงตระหนัก
คือ การดำรงชีวิตของมนุษย์มิใช่เพื่อกอบโกยผลประโยชน์จากธรรมชาติ
หรือการทำตนอยู่เหนือธรรมชาติ
หากแต่มนุษย์ต้องเรียนรู้ธรรมชาติที่จะดำรงชีวิตอย่างสันติร่วมกับผู้อื่น
กับสังคมวัฒนธรรม และกับธรรมชาติ
ดังนั้นในชีวิตประจำวันของมนุษย์ทุกคน
จะต้องเกี่ยวข้องกับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีอยู่ตลอดเวลา
เกี่ยวข้องกับวิวัฒนาการทางด้านความรู้ ทำให้มีการเปลี่ยนแปลงหลาย ๆ ด้าน
จึงมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่จะทำให้บุคคลในสังคม รู้จักวิธีการคิดอย่างมีเหตุผล
มีวิธีการแก้ปัญหาต่าง ๆ ที่มีระบบ อันจะส่งผลให้เกิดการพัฒนาด้านสติปัญญาซึ่งวิธีการคิดนั้นเป็นวิธีเดียวกัน
กับที่ใช้อยู่ในกระบวนการแสวงหาความรู้ทางวิทยาศาสตร์
ในการใช้เทคโนโลยีสามารถที่จะก่อให้เกิดผลกระทบได้ทั้งด้านที่มีประโยชน์และด้านที่เป็นผลเสีย
1. ด้านที่เป็นประโยชน์
ผลของการใช้เทคโนโลยีได้ทำให้เกิดการพัฒนาในด้านต่าง ๆ
อันมีประโยชน์ต่อมนุษย์มากมาย เช่น อุปกรณ์สำหรับใช้ในการตรวจและรักษาโรค โทรเลข
โทรศัพท์ อุปกรณ์การสื่อสารต่าง ๆ
การค้นพบคอมพิวเตอร์และการใช้เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ช่วยในการปฏิบัติงานของอุปกรณ์ต่าง
ๆ ทางด้านการแพทย์ การสำรวจ การประมง การควบคุมอากาศยานและยานพาหนะ
การใช้คอมพิวเตอร์ ควบคุมอุปกรณ์ต่าง ๆ
ภายในสถานประกอบการอุตสาหกรรมและการใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า เทคโนโลยีสารสนเทศน์ (Information system) การพัฒนาระบบการชลประทานและการส่งน้ำเพื่อการเพาะปลูก
การผลิตปุ๋ยเคมีและปุ๋ยชีวภาพ การปลูกพืช การเลี้ยงสัตว์ การทำประมง
และการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำ การพัฒนาเทคโนโลยีเพื่อการผลิตและการถนอมอาหาร
และการใช้เทคโนโลยีในการผลิตเสื้อผ้าและเครื่องนุ่มห่ม
2. ด้านความเสียหายหรือสูญเสีย
2.1
การเกิดสภาพการเน่าเสียของน้ำ
2.2
การเกิดปัญหาขยะและสิ่งปฏิกูล
- กลิ่นเน่าเหม็น
- เป็นแหล่งเพาะพันธุ์เชื้อโรคและพาหะนำเชื้อโรค
-
เกิดสภาพที่ไม่น่าดูและไม่พึงปรารถนา
- เป็นแหล่งสะสมสารพิษ
2.3
การเกิดปัญหาการแพร่กระจายของสารเคมีที่เป็นสารพิษ
2.4
การเกิดปัญหาการแพร่กระจายของเชื้อโรคและพาหะนำโรค
2.5
การเกิดปัญหาโรคภัยไข้เจ็บความพิการหรือมีสุขภาพร่างกายที่อ่อนแอของประชากร
- ความเครียด
- เสียงที่ดังเกินไป
-
ความผิดพลาดจากการปฏิบัติงานของเครื่องจักร เครื่องมือ และอุปกรณ์ต่าง ๆ
- การแพร่ระบาดของโรค
- การได้รับสารพิษ
2.6
การเกิดปัญหาการลดลงของทรัพยากรต่างๆ
- การลดลงของทรัพยากรป่าไม้
-
การลดลงของทรัพยากรป่าชายเลน
-
การลดลงของทรัพยากรสัตว์น้ำ
ใบกิจกรรมที่ 1 เรื่อง วิทยาศาสตร์กับการพัฒนา คำชี้แจง ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1.
ถ้าเราไม่มีถุงพลาสติก หรือภาชนะพลาสติก การดำเนินชีวิตของเราจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
2.
การใช้พลาสติก
หรือสิ่งของที่ใช้ครั้งเดียวแล้วทิ้ง
ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและต่อโลกอย่างไร
...................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
3.
ปุ๋ย
สารกำจัดแมลง
และสารกำจัดวัชพืช
ที่ใช้ในการทำนา ทำสวน ทำไร่
ส่งผลกระทบทั้งด้านทางบวกและทางลบต่อชีวิตของชาวนา ชาวสวน
ชาวไร่และผู้บริโภคอย่างไร
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
4.
ถ้าเราไม่มีโทรทัศน์ โทรศัพท์
และอุปกรณ์สื่อสารต่างๆ
เราจะทราบเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในที่อื่นๆหรือไม่ อย่างไร
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น